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               Na.22:  Msimu wa Kilimo 2025/26                                                                                       Tathmini ya Mei 1-10, 2026 na Matazamio kwa Kipindi cha Mei 11-20, 2026

  
 
 

atika kipindi hiki, migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa dunia 
(St. Helena na Mascarene) iliendelea kuimarika wakati ile iliyopo kaskazini 

mwa dunia (Azore na Siberia) iliendelea kupunguza nguvu. Hali hii ilisababisha 
ukanda mvua kusogea kidogo kuelekea kaskazini na kuwepo katika maeneo ya 
ukanda wa Ziwa Victoria, magharibi mwa nchi, nyanda za juu kaskazini mashariki 
na ukanda wa pwani, na hivyo kuimarisha mifumo isababishayo mvua katika 
maeneo hayo. Aidha, mifumo ya hali ya hewa iliyopo katika ukanda wa Ziwa 
Victoria pamoja na upepo wa bahari wenye unyevunyevu uvumao kutoka 
mashariki na kuelekea katika maeneo ya ukanda wa pwani viliimarisha zaidi 
mifumo isababishayo mvua katika maeneo hayo. 
 
Viashiria vilivyotajwa hapo juu vilipelekea vipindi vifupi vya mvua kubwa 
zilizoambatana na ngurumo za radi katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa pwani, 
nyanda za juu kaskazini mashariki na ukanda wa Ziwa Viktoria. 
 
 

 

atika dekadi hii, maeneo mengi mengi nchini yalipata kiasi cha mvua za siku 
kumi kati ya milimita 1 hadi 100 isipokuwa katika maeneo machache ya 

mikoa ya Mara na Pwani pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba yalipata mvua 
kati ya milimita 100 hadi 200. 
Hata hivyo, baadhi ya maeneo ya mikoa ya Dodoma na Singida, Rukwa, Mbeya, 
Njombe, Iringa and Ruvuma yalikuwa makavu kwa ujumla kama inavyooneshwa 
katika Kielelezo. 
 
 

 
 
 

 
 
 

 
Kielelezo: Kiasi cha mvua katika kipindi cha Mei 1-10, 2026 

 
 
 
 

 
atika dekadi hii, baadhi ya maeneo  yanayopata mvua masika yalipata mvua 
ambayo ilisaidia kuongeza unyevu nyevu katika udongo na kusaidia ukuaji 

na maendeleo ya mazao. Hata hivyo, hali ya ukavu iliyojitokeza katika maeneo 
yanayopata mvua za msimu ilisaidia mazao yaliyo katika hatua ya kukomaa na 
kukauka na pia katika shughuli za uvunaji mahindi hususan katika mkoa wa 
Tabora. 
   
Katika maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka, mahindi yapo 
katika hatua ya kutoa mbelewele na hatua za awali za kukomaa na wakulima 
waliendelea na shughuli za usimamizi wa mashamba. 
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MUHTASARI 

• Mvua zinazotarajiwa katika maeneo machache ya nchi zitasaidia kuimarisha unyevu wa udongo, hivyo kusaidia katika ukuaji wa mazao na upatikanaji wa malisho. 

• Wakulima na wadau wa kilimo wanashauriwa kushirikiana na maafisa ugani katika kupanga shughuli za kilimo kwenye maeneo yao. 

• Wakulima  wanashauriwa kuendelea kufuatilia taarifa za hali ya hewa za kila siku kwa mipango thabiti ya shughuli za kilimo. 

MIFUMO YA HALI YA HEWA KATIKA KIPINDI CHA 

MEI 1-10, 2026 
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 Zao la mpunga lipo katika hatua ya kuchanua hususan katika mkoa wa Morogoro 
na katika hatua ya kukomaa katika mikoa ya Rukwa, Mwanza na Mbeya na baadhi 
ya wakulima waliendelea na shughuli za uvunaji wa zao hilo.  
Katika mikoa ya Morogoro na Dodoma zo la alizeti lipo katika hatua ya kutoa 
maua. 
 
Kwa upande wa mazao ya kudumu, zao la kahawa katika mikoa ya Kilimanjaro na 
Songwe lilikuwa katika hatua ya kuiva kwa matunda wakati zao la karafuu likiwa 
kwenye hatua ya makonyo katika kisiwa cha Pemba. Kiwango kizuri cha 
unyevunyevu wa udongo katika kipindi hiki kimekuwa muhimu kwa ukuaji wa 
matunda, na wakulima waliendelea na shughuli za usimamizi wa mazao 
 
Upatikanaji wa maji na malisho kwa mifugo na wanyamapori uliendelea kuimarika 
katika maeneo yaliyopata mvua za kutosha.  
  
 
 
 

 
wa ujumla kina cha maji katika mabwawa na mtiririko wa maji kwenye mito 
kiliongezeka kidogo hususan kwa maeneo ambayo yalipata mvua. 

 
 
 
 

 
  atika kipindi hiki, migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa dunia  
inatarajiwa kuendelea kuimarika wakati ile iliyopo kaskazini mwa dunia  

inatarajiwa kuendelea kupungua nguvu. Hali hii inatarajiwa kusababisha ukanda 
mvua kuendelea kuwepo katika maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria, nyanda za 
juu kaskazini mashariki na ukanda wa pwani, na hivyo kuimarisha mifumo 
isababishayo mvua katika maeneo hayo. 
Aidha, mifumo ya hali ya hewa iliyopo katika ukanda wa Ziwa Victoria kuimarika 
pamoja na upepo wa bahari wenye unyevunuevu uvumao kutoka mashariki na 
kuelekea katika maeneo ya ukanda wa pwani vinatarajiwa kuendelea kuimarisha 
mifumo isababishayo mvua katika maeneo hayo. 
 
 
 

 
 aeneo ya kanda ya ziwa Victoria (mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, 
Mwanza, Simiyu na Mara) yanatarajiwa kupata mvua zinazoambatana na 

ngurumo za radi katika maeneo machache. 
 
Nyanda za juu kaskazini-mashariki (mikoa ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro) 
kunatarajiwa kupata vipindi vya mvua katika maeneo machache. 
 
Pwani ya kaskazini (mikoa ya Tanga, maeneo ya kaskazini mwa Morogoro, Pwani 
na Dar es Salaam pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba) kunatarajiwa kupata 
mvua katika maeneo machache.  
 

Magharibi mwa nchi (mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora), pwani ya kusini 
(Mikoa ya Mtwara na Lindi), kanda ya kusini (Ruvuma na maeneo ya kusini mwa  
Morogoro) kunatarajiwa kupata vipindi vya mvua nyepesi katika maeneo 
machache. 
Kanda ya kati (Dodoma na Singida) kunatarajiwa kuwa na hali ya ukavu kwa 
ujumla. 
Nyanda za juu Kusini-magharibi (mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe na 
Iringa) kunatarajiwa kupata mvua nyepesi katika maeneo machache hususan yenye 
miinuko.  
 
 
 
 
 

 
ali ya mvua inayotarajiwa katika maeneo machache nchini itaendelea 
kusaidia kuongeza unyevu nyevu katika udongo na kusaidia ukuaji na 

maendeleo ya mazao.  Hali ya ukavu inayotarajiwa hususan katika mikoa ya 
Dodoma na Singida inatarajiwa kusaidia maendelo ya mazao hususan zao la alizeti 
lilipo katika hatua ya kutoa maua na kukomaa. 
Ushauri:   

• Maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua (kanda ya Ziwa 
Victoria, Pwani ya Kaskazini na Nyanda za juu Kaskazini 
Mashariki:  Wakulima katika maeneo haya wanashauriwa kuchukua 
tahadhari kutokana na uwepo wa magonjwa na wadudu waharibifu wa 
mazao na kupulizia dawa mara tu itakapohitajika. Pia wanashauriwa 
kuendelea kufuatilia taarifa za hali ya hewa za kila siku kwa mipango 
thabiti ya shughuli za kilimo. 

• Maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua (Nyanda za Juu Kusini 
Magharibi, Mikoa ya Magharibi, Pwani ya kusini na Kanda ya Kati 
na Kusini):  Wakulima wanashauriwa kufuatlia hali ya mazao na pia 
kufuatilia taarifa za hali ya hewa za kila siku. 

• Malisho na upatikanaji wa maji kwa wafugaji:  Wafugaji 
wanashauriwa kuendelea kupanda majani ya malisho na kuvuna maji ya 
mvua kwa ajili ya matumizi ya baadae. 

• Wavuvi wa Samaki baharini na maziwa makuu: Wavuvi 
wanashauriwa kuendelea kufuatilia taarifa za hali ya hewa za kila siku 
ili kujua wakati sahihi wa kufanya shughuli za uvuvi kutokana na 
uwezekano wa kujitokeza mawimbi makubwa na upepo mkali 

 
Ushauri huu umedhamiria kuongeza tija kwenye kilimo na kupunguza athari 
zitokanazo na hali mbaya ya Hewa. Wadau wote wa kilimo wanahimizwa 
kufuatilia taarifa za hali ya hewa ili kuwa na mipango thabiti ya shughuli za kilimo. 
 
 
 
 

 
ina cha maji katika mabwawa na mtiririko wa maji kwenye mito vinatara-

jiwa kubaki kawaida katika maeneo mengi. Jamii inashauriwa kuvuna maji 

ya mvua kwa ajili ya matumizi ya baadae. 
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HALI YA HEWA KILIMO: 

MATARAJIO NA USHAURI KATIKA KIPINDI CHA 

MEI 11-20, 2026 

 

 

 

MIFUMO YA HALI YA HEWA INAYOTARAJIWA 

KATIKA KIPINDI CHA MEI 11-20, 2026 

HALI YA HEWA INAYOTARAJIWA KATIKA KIPINDI 

CHA MEI 11-20, 2026 

HALI YA MAJI INAYOTARAJIWA KATIKA KIPINDI 

CHA MEI 11-20, 2026 

HALI YA MAJI KATIKA KIPINDI CHA  

MEI 1-10, 2026 
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